มะเขือเทศอบ ทำง่ายเก็บได้นาน ประกอบอาหารได้หลากหลาย
![รูปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgfeIuN2_l_ZwXdblsd3sCjrjd1iAx2CNKoN_UG5sYap3nZHmD2VGuBRxtgzAB6_OAA4UZPpOcTdSw2PWIE2tY4uVqMrvBcM6g6SYka8zMVT6jqm5g8G6sCzPRaZcFkVxGQgWIf92u7l4Zm9gSQwndcKeJOEbm7_fCRar5OggWXpKyAEs6H_f5Mk1g9Og/s320/IMG_20220316_144510_edit_8323067841436.jpg)
มะเขือเทศเป็นอีกผักชนิดหนึ่งที่ผู้เขียนโปรดปรานมาก จริง ๆ แล้วมะเขือเทศเป็นผลไม้ ไม่ใช่ผัก แต่นำมาใช้ประกอบอาหารแบบผัก เพราะถ้าเอามะเขือเทศไปใส่ในฟรุตสลัดคงไม่เข้ากันเป็นแน่ เพราะฉะนั้นถ้าจะเอามะเขือเทศไปใส่สลัด ก็ต้องเป็นสลัดผักเท่านั้น เมื่อต้นเดือนมีเพื่อนรุ่นพี่ที่รู้จักกันโพสต์ขายมะเขือเทศลูกเล็กสีแดงสวยบนเฟซบุ๊ก เลยอุดหนุนมา 3 กิโลกรัม ในราคารวมค่าจัดส่ง 220 บาท พี่เขาใส่แถมมาให้อีก เผื่อเกิดการเสียหายระหว่างขนส่ง มะเขือเทศมาถึงมือแบบดีงาม มีเสียหายไม่ถึง 10 ลูก สามีเห็นมะเขือเทศกล่องใหญ่ก็ตกใจ พร้อมถามว่า "เธอสั่งมาทำอะไรเยอะแยะ มันจะกินไม่ทันนะ" ผู้เขียนยิ้มมุมปาก พร้อมตอบว่า "เดี๋ยวเธอก็รู้" มนุษย์กินผักอย่างผู้เขียนเหรอที่จะยอมให้มะเขือเทศเน่าเสีย เป็นไปไม่ได้อย่างแน่นอน หลังจากจัดการมะเขือเทศออกจากล่อง ก็เลือกลูกที่เสียหายทิ้งไป ล้างทำความสะอาด พักให้สะเด็ดน้ำเรียบร้อย จากนั้นจัดสรร ปันส่วน ครึ่งหนึ่งเอาไว้กินสด อีกครึ่งหนึ่งทำมะเขือเทศอบ หรือ Tomato confit เอาไว้ทำอาหาร อบแบบนี้นอกจากรสชาติอร่อย ทำอาหารได้หลายเมนุแล้ว ยังยืดอายุการเก็บมะเขือเทศให้นา