ผัดกะเพราพริกแห้ง มะเขือเทศผัดไข่ เมนูล้างตู้เย็นมื้อดึก
![รูปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj8vVlF-1jbDwRT-rbZfZA56851td2IWbCqWUpnM6A2rBFnXH_5KlNBVP1-29GLRy25pfUvchubtKwrrk-zxvk6_JHpJmrVI66AypdxLrwG7yNlZEbIUgrmLYwQ98iPze0V4oY56fwCl6dKE-2ya_8A-KqFhl6dFVB6N9XtzLkpflPEo6us89zwUi2Rbg/s320/photoCollageMaker_20220619_094230988.jpg)
มะเขือเทศผัดไข่ เมื่อหิวยามดึกทุกคนกินอะไรกันเอ่ย เขื่อว่าหลายคนคงตอบว่าบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป เพราะมันง่าย และรวดเร็ว แล้วถ้าไม่อยากกินบะหมี่ล่ะ กินอะไรกัน คำตอบก็คงต้องเป็นอะไรที่ทำง่าย ๆ ใช้เวลาทำไม่นาน ทั้งหิว ทั้งง่วงจะให้มาทำอาหารยาก ๆ คงไม่ไหว ผู้เขียนทำงานจนดึกดื่นแทบทุกวัน และมีบางวันที่ยุ่งจนลืมกินมื้อเย็น เป็นเหตุให้เกิดอาการหิวไส้กิ่วยามดึก ล่าสุดก็เมื่อวานนี้เอง กินข้าวตอนเที่ยงแค่มื้อเดียว แล้วลากยาวมาจนดึก รู้ตัวอีกทีก็หิวจนท้องร้อง สิ่งแรกที่ทำคือรีบหุงข้าว ให้มีข้าวไว้ก่อน เรื่องกับข้าวว่ากันทีหลัง รื้อ ๆ ค้น ๆ ในตู้เย็น เจอหมูสไลด์เหลืออยู่นิดหน่อย มีพริกหยวกอยู่ 3 ลูก เลยเดินออกไปเก็บใบกะเพราหน้าบ้านมาเสริมทัพ ผัดกะเพราหมูใส่พริกหยวกคือเมนูแรก อยากกินรสจัดหน่อยเลยทำเป็นผัดกะเพราพริกแห้ง หั่นหมู ตั้งกระทะใส่น้ำมัน ระหว่างรอกระทะร้อน ซอยพริกหยวกไปพลาง ซอยพริกเสร็จกระทะก็ร้อนพอดิบพอดี ประหยัดเวลาไปในตัว ใส่หมูลงไปผัด ระหว่างรอหมูสุก เด็ดใบกะเพรารอไป พริกแห้งกระเทียมจับโยนลงโถปั่นไปเลย ไม่ต้องมานั่งตำ กดเครื่องปั่น 2 ทีเป็นอันใช้ได้ ผัดกะเพราหมูพริกแห้งใส่พริกหยวก หมูสุ